E39 Thailand
August 22, 2014, 06:55:53 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: กรณีเข้าเว็บหลัก แห่งนี้ไม่ได้ เพื่อนๆ ไปเข้าเว็บสำรองก่อนนะคับ สมัครโดยใช้ไอดีเดิมได้

www.bmwe39clubs.com

ท่านใดลงกระทู้ในนี้แล้วน่าสนใจมีประโยชน์ ต่อเพื่อนๆ  รบกวนไปลงกระทู้ไว้ เพื่อเป็นแหล่งสำรองข้อมูล ให้เพื่อนๆ ด้วยนะครับ

เรายังใช้งานเว็บนี้อยู่ เป็นหลักนะครับ

ขอบคุณครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: [1] 2 3 4   Go Down
  Print  
Author Topic: แชร์ข้อมูล : ไปผ่าตัดตา  (Read 4776 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
E39@HNC
Verified Member

ยืดอก..พกร่ม (!0__o)

« on: October 29, 2012, 01:28:05 PM »

เนื่องเจ้า e39 ที่ผมได้มามือสองนั้น
เจ้าของเดิมคงจอดตากแดดไว้พอสมควร
เล่นเอาไฟหน้าหมองมาก และแน่นอนว่า "ขาตั้งไฟ"  หัก! เช่นกัน

ก็หาข้อมูลในบอร์ด e39 นี่แหละ ได้ความว่า
รถผม เป็นแบบที่ต้อง "ผ่า" โคมเท่านั้น
หากจะทำ ต้องถอดโคมไปให้ที่ร้าน หรือไม่ก็ทิ้งรถไว้ 1 วัน

แต่ . . . บังเอิญว่า ผมใช้บริการคุณฟลุ๊ค ดูแลเรื่องไฟ,ขัดโคม
มาตั้งแต่ใช้รถญี่ปุ่น ประทับใจในความละเอียด ใส่ใจงานมากๆ
และ รับผิดชอบงานตัวเองมากด้วย

เลยได้นัดวันเพื่อเข้าไปรับการผ่าตัดตา(ไฟหน้า) คือเมื่อวาน (วันอาทิตย์) นี่เอง

เข้าไปตั้งแต่ 15.15 น.
ทั้งขัด ทั้งผ่า เปลี่ยนขาตั้งไฟ ประกอบกลับ และ ตั้งไฟ
จนจบขับรถกลับบ้านเมื่อประมาณ  20.45 น. ศิริรวมใช้เวลา 5 ชม. 30 นาที
กับค่าเสียหาย 3,500 บาท

เลยเอามาแชร์ให้ดูกัน สำหรับคนที่ไม่สะดวกทิ้งรถไว้เหมือนผม
แล้วก็ช่วยยืนยันด้วยว่า งานคุณฟลุ๊ค ดีจริงๆ ครับ

มีรูปประกอบเล็กน้อย  เนื่องจาก ถ่ายรูปไว้เฉพาะช่วงแรกๆ เท่านั้น
ระหว่างรอคุณฟลุ๊คทำงาน ผมก็เล่น Angry Birds จนแบตฯ หมด เลยไม่ได้ถ่ายรูปอีกอ่ะครับ

โต้งค๊าบ (@__@)
E39@HNC

« Reply #1 on: October 29, 2012, 01:29:04 PM »

รูปต่ออีกหน่อย

E39@HNC

« Reply #2 on: October 29, 2012, 01:29:48 PM »

รูปชุดสุดท้ายจ้ะ

E39@HNC

« Reply #3 on: October 29, 2012, 01:32:41 PM »

อย่างที่บอกหละครับ
ถ่ายรูปมาได้นิดหน่อย เพราะดันใช้โทรศัพท์เล่นเกมส์ จนแบตฯหมด
รูปสุดท้ายคือ ทำเสร็จแล้ว เลนส์ใสมากๆ
และสุดท้าย ผมไม่ได้มีส่วนได้ ส่วนเสีย กับทางคุณฟลุ๊คนะครับ
เพียงแต่นำเสนอช่างที่ฝีมือดี มีคุณภาพ เพื่อให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ
ได้มีทางเลือกใช้บริการกันครับ

หลังจากทำเสร็จแล้ว เห็นได้ชัดเลยว่า ไฟส่องไกลขึ้นมากเลย ดีจริงๆ
ไม่ต้องเสียเงินไปซื้อโคมใหม่ หลายกะตังค์

i-kiat

« Reply #4 on: October 29, 2012, 02:08:25 PM »

สำคัญตอนประกอบมากๆครับ รถผมผ่าเลนส์เปิดมาล้าง เวลาเจอฝนหนักๆมีไอน้ำเข้าโคมไฟหน้าข้างนึง อีกข้างไม่เข้า
off_eng

« Reply #5 on: October 29, 2012, 03:08:42 PM »

พี่ฟลุคดีจริงครับ..คอนเฟิร์ม..ทำกับพี่เค้าทุกคันเลยครับ..

HISO Low cost
momotaroE39
Regular Member
*

momo

« Reply #6 on: October 29, 2012, 03:11:24 PM »

น่าสนใจมาก ตอนนี้สายตาสั้นน แถมตาเริ่มเป็นต้ออีก
yun

« Reply #7 on: October 29, 2012, 05:23:40 PM »

ผ่า ล้าง ขัด เปลี่ยนขาตั้ง 3500 ราคาดีครับ ผมทำอีกที่ 4000

2001 E39 523i
2002 Audi A6 C5 Multitronic
2004 E39 523i Executive
E39@HNC

« Reply #8 on: October 29, 2012, 06:06:24 PM »

สำคัญตอนประกอบมากๆครับ รถผมผ่าเลนส์เปิดมาล้าง เวลาเจอฝนหนักๆมีไอน้ำเข้าโคมไฟหน้าข้างนึง อีกข้างไม่เข้า

ถูกต้องเลยครับ แต่งานคุณฟลุ๊ค ผมสบายใจ เพราะนั่งดูเค้าทำทุกขั้นตอน
ยอมรับว่าปราณีตมากครับ
แต่ถ้ามีน้ำเข้า หรือ เป็นไอน้ำ ก็คิดว่าสุดวิสัยหละครับ
และก็สามารถเข้าไปแก้ให้จนกว่าจะพอใจ ไม่เสียตังค์เพิ่มครับ

พี่ฟลุคดีจริงครับ..คอนเฟิร์ม..ทำกับพี่เค้าทุกคันเลยครับ..

คุณฟลุ๊คบอกอยู่ว่ามีรุ่นน้องชื่ออ๊อฟใช้ e39
เรามือใหม่ e39 ด้วยกัน ว่างๆ นอกรอบกันซะหน่อยท่าจะดีเนอะ

น่าสนใจมาก ตอนนี้สายตาสั้นน แถมตาเริ่มเป็นต้ออีก

คงต้องหาเวลาทำแล้วล่ะครับ พอทำมาแล้ว รู้สึกว่ารถใหม่ขึ้นอีก

ผ่า ล้าง ขัด เปลี่ยนขาตั้ง 3500 ราคาดีครับ ผมทำอีกที่ 4000
คงเป็นเพราะผมลูกค้าเก่าหรือเปล่าก็ไม่รู้อ่ะครับ
ลองโทรเช็คราคาเค้าดูก่อนก็ได้ครับ
เห็นบอกว่าถ้าเป็นแบบถอดโคมได้ ราคาอยู่ที่ 3,000

donute39

มีรูปแล้ว เย้ๆ

« Reply #9 on: October 29, 2012, 07:32:52 PM »

ขอรายละเอียดหลังไมค์ได้เป่าคับพี่

ตอนนี้ลูกผมเป็นเหมือนของพี่ momotaro เรย ตาสั้น แถมเป็นต่อ เหมือนกันคับ T_T
oat_e39

« Reply #10 on: October 29, 2012, 11:27:10 PM »

เปลี่ยนรีเฟก ใหม่ด้วยมั้ยครับ
หลังทำสว่างกว่าเดิมเยอะมั้ยครับ

ท่านใดสนใจซื้อรถยนต์ Nissan ติดต่อผมได้ มีส่วนลดและโปรโมชั่นดีๆให้ครับ
E39@HNC

« Reply #11 on: October 30, 2012, 07:54:10 AM »

ขอรายละเอียดหลังไมค์ได้เป่าคับพี่

ตอนนี้ลูกผมเป็นเหมือนของพี่ momotaro เรย ตาสั้น แถมเป็นต่อ เหมือนกันคับ T_T

อันนี้เบอร์คุณฟลุ๊คนะครับ (089)040-1639
สอบถามไปได้โดยตรงเลยครับ
และถ้าใครที่ยังไม่ใช่โปรเจคเตอร์
คุณฟลุ๊คก็มีทำให้ได้นะครับ ราคาไม่รู้ ไม่ได้ถามมา แหะๆ

หลังทำสว่างกว่าเดิมเยอะมั้ยครับ
Reflex ผมไม่ได้เปลี่ยนครับ พอแกะโคมออกมาดูแล้วถึงรู้ว่ามันยังใหม่อยู่มากๆ
ก็เลยคิดว่าเจ้าของเดิมคงจอดตามแดดมากพอสมควร เลยทำให้เลนส์มันหมองไปหมด
ทำแล้วไฟส่องได้ไกล เห็นเป็น cut off ได้ชัดเจน (เพราะก่อนทำตั้งไฟไม่ได้ เลยส่องลงพื้นหมด)
แต่ของรถผม คุณฟลุ๊คบอกว่า ถ้าใช้ไปอีกซักไม่เกิน 2 ปี
ตัวลูกแก้ว Projector ด้านคนขับ จะมีปัญหาสว่างน้อย เพราะสภาพไม่ค่อยดีแล้ว
ผมก็สังเกตุดูแล้ว เออ จริงด้วย มันสว่างน้อยกว่าฝั่งคนนั่ง
แต่ก็ไม่เป็นไร ไว้ขับไปก่อนอีกซัก 2 ปี ค่อยมาเปลี่ยน

licycle

« Reply #12 on: October 30, 2012, 11:48:57 AM »

(ขอญาติ จขกท.)  Grin ของผม เปลี่ยนรีเฟล็กเลยครับ K.โอ๊ต.. 2 อาทิตย์ที่แล้ว คุณหมอฟลุ๊กนี่แหละ เปลื่ยนเสร็จคืนนั้น เช้ามืดก็ขับยาวไปเที่ยวเพชรบูรณ์เลย ขับไป ยิ้มไป (ไม่ใด้ บ้า นะครับ!) โคร ตะ ระ สะ หว่าง เลยครับ  คราวนี้ขับเทียบข้างพวก แอ๊คฯ พวก แคมฯ ไม่ต้อง(อาย)หลบมันแล้ว 
ของเดิมผมเปลี่ยนขา+ล้างโคมที่ P-Light มาแล้ว ดีขึ้นนิดหน่อย หมอฟลุ๊ก บอกรีเฟล๊กคือต้นเหตู แนะเปลี่ยน ตอนแรกก็ไม่ใด้คาดหวังเท่าไหร่ เฟล็กของเดิมแค่ขึ้นขี้กลากบ้าง เปลี่ยนแล้วผลเป็นเช่นนี้ ไม่เสียดายตังค์เลย คราวนี้ e39 ผมตาสว่างจ้า แถมชัดไกลขึ้น ขับกลางคืน ไปใหนมาไหน มั่นใจกว่าก่อน.. มากมาย 

รูปเฟล็กเดิมครับ
E39@HNC

« Reply #13 on: October 30, 2012, 12:52:58 PM »

ตามนั้นครับพี่ licycle 

สำหรับร้านคุณฟลุ๊ค อยู่ไกลหน่อยครับ ซ.ลาดกระบัง 26
ถ้าวิ่งเส้นวงแหวน จะสะดวกมาก
เหมาะกับคนที่อยู่ย่านฝั่ง ตะวันออก

ถ้าอยู่ไกลเกินไป อาจไม่คุ้มค่าน้ำมันอะครับ
แต่สำหรับผม คุ้มค่าแก๊ส อิๆ

oat_e39

« Reply #14 on: October 31, 2012, 03:27:12 AM »

ขอบคุณมากครับ อยากไปสว่างโคตรๆมั่งจัง
ตอนแรกว่าจะไปจัดนานแล้วครับ แต่คิดอยู่แว่บนึงว่าจะขายรถ เลยลังเลไว้ก่อน
ตอนนี้ตัดสินใจใช้ต่อแล้ว สงสัยต้องไปโดนเร็วๆนี้   Grin

ท่านใดสนใจซื้อรถยนต์ Nissan ติดต่อผมได้ มีส่วนลดและโปรโมชั่นดีๆให้ครับ
off_eng

« Reply #15 on: October 31, 2012, 10:42:11 AM »

ได้เลยครับพี่..ผมกลับลาดกระบังทุกเสาร์อาทิตย์ครับ..วันไหนนัดไปเจอที่บ้านพี่ฟลุคก็ได้ครับ..เดี่ยวลากพี่ฟลุคออกไปด้วย..

HISO Low cost
airforce1
Regular Member
*

« Reply #16 on: October 31, 2012, 12:16:24 PM »

วันนี้ไปจอดทำแล้วครับ เปลี่ยนหลอด 10W ใหม่และ ขาตั้งไฟทั้งหมด 5 โมงเย็นวันนี้ไปรับรถได้ครับ มี BMW523I สีบรอนเงินอีกคันไปจอดทำเหมือนกันครับ ไม่รู้สมาชิก E39 เราหรือเปล่า? ตัวหลอดไฟถ้าเป็นสมาชิก 3200 ส่วนค่าขาตั้งไฟ 2600 รวม 5800 บาท ครับ กำลังรอดูผลงานอยู๋
E39@HNC

« Reply #17 on: November 01, 2012, 08:08:18 AM »

เมื่อวาน จอดตามฝน พบว่ามีไอน้ำปรากฎอยู่ภายในไฟหน้าฝั่งคนขับ เล็กน้อย
แต่ฝั่งคนนั่ง ไม่มีอะไรผิดปกติ
ทิ้งไว้ซักพักก็หาย . . . . โอเค ถือว่ายังไม่เยอะ รับได้ครับ

oat_e39

« Reply #18 on: November 02, 2012, 02:11:23 AM »

เมื่อวาน จอดตามฝน พบว่ามีไอน้ำปรากฎอยู่ภายในไฟหน้าฝั่งคนขับ เล็กน้อย
แต่ฝั่งคนนั่ง ไม่มีอะไรผิดปกติ
ทิ้งไว้ซักพักก็หาย . . . . โอเค ถือว่ายังไม่เยอะ รับได้ครับ

มีวิธีแก้ วิธีกัน ยังไงได้บ้างครับ คืออยากทำครั้งเดียวดีๆไปเลย

ผมรบกวนลงรูปตอนเปิดไฟให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ อยากเห็นว่าไฟมันสว่าง พุ่ง ขนาดไหนน่ะครับ

E39@HNC

« Reply #19 on: November 02, 2012, 08:02:54 AM »

มีวิธีแก้ วิธีกัน ยังไงได้บ้างครับ คืออยากทำครั้งเดียวดีๆไปเลย

ผมรบกวนลงรูปตอนเปิดไฟให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ อยากเห็นว่าไฟมันสว่าง พุ่ง ขนาดไหนน่ะครับ

วิธีแก้ / กัน  อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ อะครับ
ตอนนั่งดูเค้าทำ ก็ปราณีตมากแล้วครับ เลยไม่รู้ว่าจะกันยังไงดี

คือ คันเก่าผมก็อาการนี้แหละครับ แกะโคมออก อาทิตย์แรก โดนฝนทุกวัน
ก็มีฝ้าเกิดขึ้นภายในโคมบ้างเล็กน้อย
แต่พอพ้นอาทิตย์นึงไปแล้ว มันก็ไม่มีให้เห็นอีกครับ

ส่วนรูปตอนเปิดไฟ ผมขอเอาลิงค์รูปเดิมของลูกค้าเก่าๆ คุณฟลุ๊คมาให้ดูละกันนะครับ
เพราะของผมไม่ได้ถ่ายไว้ กล้องที่มี ก็แค่กล้องมือถือ
ถ่ายในที่มืด ดูไม่รู้เรื่องเลย
แต่ลำของไฟ ที่ส่องออกไป ก็ไกล้เคียงกับในรูปเลยครับ

Pages: [1] 2 3 4   Go Up
  Print  

Jump to: